വനിതകൾ അണി നിരക്കുന്ന മുംബൈയിലെ ആദ്യ മലയാള നാടകം സെപ്റ്റംബർ 24ന്; മന്ത്രി ആർ ബിന്ദു മുഖ്യാതിഥി

0

മുംബൈയിലെ ദൃശ്യകലയും തിരുവന്തപുരം ആസ്ഥാനമായ നിരീക്ഷയും ചേർന്ന് അരങ്ങിലെത്തിക്കുന്ന കനൽത്തുരുത്തുകൾ സെപ്റ്റംബർ 24 വൈകീട്ട് 7 മണിക്ക് വാഷി സിഡ്‌കോ കൺവെൻഷൻ സെന്ററിൽ അരങ്ങേറും. കേരളത്തിലെ ഉന്നതവിദ്യഭ്യാസം, സാമൂഹ്യക്ഷേമ വകുപ്പു മന്ത്രി ആർ. ബിന്ദു മുഖ്യാതിഥിയായിരിക്കും.

മുംബൈ മലയാള നാടകവേദിയിലെ പരിചയ സമ്പന്നരായ കലാകാരികളും പുതുതലമുറയിലെ ഊർജ്ജസ്വലരായ നിരവധി പെൺകുട്ടികളുമാണ് അരങ്ങിലും അണിയറയിലുമായി ഈ വനിതാ നാടകവേദിയുടെ ഭാഗമാകുന്നത്. രാജരാജേശ്വരി രചനയിൽ സുധി ദേവയാനിയാണ് നാടകത്തിന്റെ സംവിധാനം നിർവഹിച്ചിരിക്കുന്നത്.

ഇന്ത്യൻ നാടകവേദിക്ക് ആക്ടിവിസത്തിന്റെ ഒരു നീണ്ട ചരിത്രമുണ്ട്, അത്തരം മാറ്റങ്ങളുടെയും പ്രക്ഷുബ്ധതയുടെയും കാലത്ത്, സ്ത്രീകൾ എങ്ങനെയാണ് ആഖ്യാനരീതിയെ മാറ്റിമറിച്ച് ഫെമിനിസത്തെ ജനങ്ങളിലേക്ക് എത്തിക്കുന്നതെന്നതിന്റെ പ്രകടമായ കാഴ്ച്ചാനുഭവമായിരിക്കും ദൃശ്യകലയും നിരീക്ഷയും ചേർന്ന് അരങ്ങിലെത്തിക്കുന്ന കനൽത്തുരുത്തുകൾ.

മുംബൈ മലയാള നാടകവേദിയിലെ പരിചയ സമ്പന്നരായ കലാകാരികളും പുതുതലമുറയിലെ ഊർജ്ജസ്വലരായ നിരവധി പെൺകുട്ടികളുമാണ് അരങ്ങിലും അണിയറയിലുമായി ഈ വനിതാ നാടകവേദിയുടെ ഭാഗമാകുന്നത്.

സ്ത്രീശരീരത്തെയും ചലനങ്ങളെയും പരമാവധി ഒതുക്കി, ലാസ്യത്തെ സ്ത്രീത്വത്തിന്റെ മുഖമുദ്രയായി സ്വീകരിച്ചാണ് സ്ത്രീകളെ അരങ്ങിൽ അവതരിപ്പിച്ചിരുന്നത്. പരമ്പരാഗത അവതരണ രീതി കണ്ടുപരിചയിച്ച പ്രേക്ഷകർക്ക് നൂതനാനുഭവമാകും ദൃശ്യകല കാഴ്ച വയ്ക്കുന്ന കനൽത്തുരുത്തുകൾ.

നിരീക്ഷ വനിതാ നാടകവേദി

ഇന്ത്യൻ നാടകവേദിക്ക് സജീവതയുടെ ഒരു നീണ്ട ചരിത്രമുണ്ട്. സ്വാതന്ത്ര്യസമര കാലത്തെ ബ്രിട്ടീഷ് വിരുദ്ധ വിവരണങ്ങൾ മുതൽ സമീപകാലത്ത് പാർശ്വവൽക്കരിക്കപ്പെട്ടവർക്ക് ശബ്ദം നൽകുന്നതുവരെ, ഒരു മാധ്യമമെന്ന നിലയിൽ തിയേറ്റർ ഒരു കമ്മ്യൂണിറ്റി തലത്തിൽ ഒരു വേദി നൽകിയിട്ടുണ്ട്. കഴിഞ്ഞ 24 വർഷമായി നാടകത്തിലൂടെ ശബ്ദം കണ്ടെത്തിയ അത്തരത്തിലുള്ള ഒരു പ്രസ്ഥാനമാണ് തിരുവനന്തപുരം ആസ്ഥാനമായ നിരീക്ഷ വനിതാ നാടകവേദി. നമ്മുടെ പരമ്പരാഗത ഗ്രന്ഥങ്ങളെ പൂർണ്ണമായും ഉപേക്ഷിക്കാതെ സ്ത്രീകളുടെ പ്രശ്‌നങ്ങളിൽ വെളിച്ചം വീശാൻ അവരുടെ സർഗ്ഗാത്മക കഴിവുകൾ ഉപയോഗിച്ച് ചോദ്യം ചെയ്യലും പര്യവേക്ഷണവും ആയിരുന്നു ലക്ഷ്യം. തിയേറ്ററിന്റെ പരിമിതികൾക്കുള്ളിൽ, ലിംഗപരമായ വേഷങ്ങൾ മുതൽ സ്ത്രീ സ്വത്വത്തിന്റെ സത്ത വരെ അവർ ചോദ്യം ചെയ്യുന്നു.

സ്ത്രീ കേന്ദ്രീകൃതമായ ആഖ്യാനങ്ങളുടെ ആവിർഭാവം സ്ത്രീകളുടെ വിഷയങ്ങളിൽ ആളുകൾക്ക് വ്യത്യസ്തമായ കാഴ്ചപ്പാട് പ്രദാനം ചെയ്യുക മാത്രമല്ല, സ്ത്രീകൾ, അവരുടെ ജീവിതം, അവരുടെ ബന്ധങ്ങൾ, അവരുടെ ലൈംഗികത, അവരുടെ ആഗ്രഹങ്ങൾ എന്നിവയെ കൂടുതൽ ആധികാരികമായി ചിത്രീകരിക്കുന്നതിനും കാരണമാകുന്നു.

സ്ത്രീകൾക്ക് അഭിനേതാക്കൾ എന്ന നിലയിൽ അവരുടെ കഴിവുകൾ പ്രകടിപ്പിക്കാനുള്ള ഒരു വേദി കൂടിയായി തീയേറ്റർ മാറുന്നു

സ്ത്രീകളുടെ പ്രശ്‌നങ്ങളെക്കുറിച്ച് ചർച്ച ചെയ്യലും സംവാദവും മാത്രമല്ല, ചിന്തകരും സൃഷ്ടാക്കളും എഴുത്തുകാരും കലാകാരന്മാരും ആകാൻ സ്ത്രീകളെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുക കൂടിയാണ് ഇത്തരം വേദികൾ നിമിത്തമാകുന്നത്.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here