2000 രൂപ നോട്ടുകൾ മാറാനുള്ള അവസാന തീയതി ആർബിഐ നീട്ടി

0

2000 രൂപ നോട്ടുകൾ മാറ്റാനോ നിക്ഷേപിക്കാനോ ഉള്ള സമയപരിധി ഒക്ടോബർ 7 വരെ റിസർവ് ബാങ്ക് മാറ്റിവച്ചു.

2023 സെപ്തംബർ 30 ന് ആർബിഐ പുറത്തിറക്കിയ പത്രക്കുറിപ്പിൽ, പിൻവലിക്കൽ കാലയളവ് അവസാനിക്കുന്നതിനാൽ, 2000 രൂപ നോട്ടുകൾ നിക്ഷേപിക്കുന്നതിനോ മാറ്റുന്നതിനോ ഉള്ള നിലവിലെ ക്രമീകരണം 2023 ഒക്ടോബർ 7 വരെ നീട്ടുമെന്ന് പ്രഖ്യാപിച്ചു.

2000 രൂപ നോട്ടുകൾ നിക്ഷേപിക്കുന്നതിനോ മാറുന്നതിനോ 2023 ഒക്ടോബർ 8 മുതൽ പ്രാബല്യത്തിൽ വരുന്ന പുതിയ നടപടിക്രമങ്ങൾ

a) ബാങ്ക് ശാഖകളിലെ നിക്ഷേപങ്ങളോ എക്സ്ചേഞ്ചുകളോ ഇനി സ്വീകരിക്കില്ല.
b) വ്യക്തികൾക്കും സ്ഥാപനങ്ങൾക്കും ആർബിഐ ഇഷ്യൂ ഓഫീസുകളിൽ നിന്ന് 2000 രൂപ നോട്ടുകൾ മാറ്റാം, ഓരോ ഇടപാടിനും 20,000 രൂപ എന്ന പരിധി.
c) വ്യക്തികൾക്കും സ്ഥാപനങ്ങൾക്കും ആർബിഐ ഇഷ്യൂ ഓഫീസുകളിൽ 2000 രൂപ നോട്ടുകൾ നിക്ഷേപിക്കാനും അവരുടെ ഇന്ത്യൻ ബാങ്ക് അക്കൗണ്ടുകളിലേക്ക് ക്രെഡിറ്റ് ചെയ്യാനും കഴിയും.
d) ഗാർഹിക വ്യക്തികൾക്കും സ്ഥാപനങ്ങൾക്കും 2000 രൂപയുടെ ബാങ്ക് നോട്ടുകൾ ഇന്ത്യയിലെ അവരുടെ ബാങ്ക് അക്കൗണ്ടുകളിലേക്ക് ക്രെഡിറ്റ് ചെയ്യുന്നതിനായി ആർബിഐ ഇഷ്യൂ ഓഫീസുകളിലേക്ക് ഇന്ത്യ പോസ്റ്റ് വഴി അയയ്‌ക്കാനുള്ള ഓപ്ഷൻ ഉണ്ട്.
e) ഈ ഇടപാടുകൾ പ്രസക്തമായ ആർബിഐ, സർക്കാർ നിയന്ത്രണങ്ങൾക്ക് വിധേയമാണ്, സാധുതയുള്ള തിരിച്ചറിയൽ രേഖകളും ആർബിഐയുടെ സൂക്ഷ്മപരിശോധനാ നടപടിക്രമങ്ങൾ പാലിക്കേണ്ടതും ആവശ്യമാണ്.

എക്സ്ചേഞ്ച് പരിധി

ഓരോ ഇടപാടിനും പരമാവധി 20,000 രൂപ വരെ 2000 രൂപ നോട്ടുകൾ സാധാരണക്കാർക്ക് മാറ്റാം.

ഒരു ബാങ്ക് 2000 രൂപ നോട്ടുകൾ മാറ്റാനോ നിക്ഷേപം സ്വീകരിക്കാനോ വിസമ്മതിക്കുന്ന സാഹചര്യത്തിൽ, ആർബിഐ വെബ്‌സൈറ്റ് അനുസരിച്ച് വ്യക്തികൾക്ക് സഹായം തേടാം, “അപര്യാപ്തമായ സേവനങ്ങൾ മൂലമുള്ള പരാതികൾ പരിഹരിക്കുന്നതിന്, പരാതിക്കാർക്കോ ദുരിതബാധിതരായ ഉപഭോക്താക്കൾക്കോ ​​ആദ്യം ബന്ധപ്പെട്ടവരെ സമീപിക്കാം. ബാങ്ക്. പരാതി സമർപ്പിച്ച് 30 ദിവസത്തിനകം പ്രതികരിക്കാൻ ബാങ്ക് പരാജയപ്പെടുകയോ അല്ലെങ്കിൽ ബാങ്കിന്റെ പ്രതികരണമോ പരിഹാരമോ സംബന്ധിച്ച് പരാതിക്കാരൻ തൃപ്തരല്ലെങ്കിൽ, അവർക്ക് പരാതി ഫയൽ ചെയ്യാൻ അവസരമുണ്ട്

എന്തിനാണ് 2000 രൂപ നോട്ടുകൾ പിൻവലിക്കുന്നത്?

പ്രചാരത്തിലുള്ള എല്ലാ 500, 1000 രൂപ നോട്ടുകളും അസാധുവാക്കിയതിനെത്തുടർന്ന് സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയുടെ കറൻസി ആവശ്യകതകൾ വേഗത്തിൽ നിറവേറ്റുക എന്ന പ്രാഥമിക ലക്ഷ്യത്തോടെ, 1934 ലെ ആർബിഐ നിയമത്തിന്റെ സെക്ഷൻ 24 (1) പ്രകാരം 2016 നവംബറിൽ 2000 രൂപ മൂല്യമുള്ള ബാങ്ക് നോട്ട് അവതരിപ്പിച്ചു. ആ സമയം. ഈ ലക്ഷ്യം കൈവരിക്കുകയും മറ്റ് മൂല്യങ്ങളിലുള്ള നോട്ടുകളുടെ ധാരാളമായി വിതരണം ചെയ്യുകയും ചെയ്തതോടെ 2018-19ൽ 2000 രൂപ നോട്ടുകളുടെ ഉത്പാദനം നിർത്തി.

ആർബിഐ വെബ്‌സൈറ്റ് പ്രകാരം, “2000 രൂപ മൂല്യമുള്ള നോട്ടുകളിൽ ഭൂരിഭാഗവും 2017 മാർച്ചിന് മുമ്പാണ് പുറത്തിറക്കിയത്, അവ 4-5 വർഷമായി കണക്കാക്കിയ ആയുസ്സിന്റെ അവസാനത്തിൽ എത്തിയിരിക്കുന്നു. കൂടാതെ, ഈ മൂല്യം സാധാരണയായി ഉപയോഗിക്കുന്നില്ലെന്നും നിരീക്ഷിക്കപ്പെടുന്നു. ഇടപാടുകൾ കൂടാതെ, മറ്റ് മൂല്യങ്ങളിലുള്ള നോട്ടുകളുടെ സ്റ്റോക്ക് പൊതുജനങ്ങളുടെ കറൻസി ആവശ്യങ്ങൾ നിറവേറ്റാൻ പര്യാപ്തമായി തുടരുന്നു.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here