റൺവേ 34; ബോളിവുഡിൽ അന്താരാഷ്ട്ര നിലവാരത്തിലൊരു ചിത്രം (Movie Review)

0

ഒരു നീണ്ട ഇടവേളക്ക് ശേഷമാണ് ബോളിവുഡിൽ പരമ്പരാഗത തട്ടിപൊളിപ്പൻ ചിത്രങ്ങളിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി ആദ്യാവസാനം ഉദ്യോഗജനകമായ ഒരു സിനിമ പ്രദർശനത്തിനെത്തുന്നത്. അത് കൊണ്ട് തന്നെ ചിത്രത്തിന്റെ ഒടിടി റിലീസ് ആഘോഷമാക്കുകയാണ് ആരാധകർ.

അജയ് ദേവ്ഗൺ, അമിതാഭ് ബച്ചൻ, രാകുൽ പ്രീത് സിംഗ്, ബൊമൻ ഇറാനി തുടങ്ങിയവർ പ്രധാന കഥാപാത്രങ്ങളെ അവതരിപ്പിക്കുന്ന റൺവേ 34 യഥാർത്ഥ സംഭവങ്ങളെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയാണ് നിർമ്മിച്ചിരിക്കുന്നത്.

2015 ഓഗസ്റ്റിൽ ദൃശ്യപരത കുറവായതിനാലും സമയബന്ധിതമായി ‘മെയ് ഡേ’ വിളിക്കപ്പെട്ടു.

അജയ് ദേവ്ഗൺ ചിത്രം റൺവേ 34 ട്രെയ്‌ലർ പുറത്തിറങ്ങിയത് മുതൽ തന്നെ വലിയ ആകാംക്ഷയാണ് ഉണ്ടാക്കിയത്. ചിത്രത്തിന്റെ നിർമ്മാണവും സംവിധാനവും നിർവഹിച്ച ദേവഗൺ ക്യാപ്റ്റൻ വിക്രാന്ത് ഖന്ന എന്ന സൂപ്പർ കോൺഫിഡന്റ് പൈലറ്റായി അഭിനയിക്കുന്നു,

ദുബൈയിൽ നിന്ന് കൊച്ചിയിലേക്ക് 150 യാത്രക്കാരുമായി പുറപ്പെടുന്ന വിമാനം നേരിടുന്ന അടിയന്തിര പ്രശ്നങ്ങളാണ് ആദ്യ പകുതിയെ ഉദ്യോഗജനകമാക്കുന്നത്.

ഫ്ലൈറ്റിനിടെ,യാത്രക്കാരുടെ ജീവൻ അപകടത്തിലാക്കുന്ന അപ്രതീക്ഷിത സംഭവമുണ്ടായപ്പോൾ കൈകൊണ്ട തീരുമാനങ്ങളാണ് പൈലറ്റും ഫസ്റ്റ് ഓഫീസർ തന്യ അൽബുക്കർഖും (രാകുൽ പ്രീത് സിംഗ്)
പിന്നീട് സൂക്ഷ്മപരിശോധനയ്ക്ക് വിധേയരാകുന്നത്. അത്ഭുതകരമായ ക്രാഷ് ലാൻഡിംഗ് വലിയ അത്യാഹിതം ഒഴിവാക്കിയെങ്കിലും ക്യാപ്റ്റൻ ഖന്നയുടെ സത്യസന്ധതയും ഉദ്ദേശ്യവും ചോദ്യം ചെയ്യപ്പെടുകയാണ്. അന്വേഷണം ഏറ്റെടുത്ത നാരായൺ വേദാന്ത് (അമിതാഭ് ബച്ചൻ) സംഭവത്തെ കീറി മുറിക്കുന്നതോടെ പ്രേക്ഷകരും മുൾമുനയിലാകുന്ന മികച്ച സ്ക്രിപ്റ്റിംഗ് ചിത്രത്തെ അന്തരാഷ്ട്ര നിലവാരത്തിലേക്ക് ഉയർത്തുന്നു.

ഈ ത്രില്ലിംഗ് പ്ലോട്ട് യഥാർത്ഥ ജീവിത സംഭവത്തിൽ നിന്ന് പ്രചോദനം ഉൾക്കൊണ്ടതാണോ എന്നതാണ് ആദ്യം മനസ്സിൽ വരുന്ന ചോദ്യമെങ്കിൽ ഉത്തരം ശരിയാണ്

2015 ഓഗസ്റ്റ് 18 ന് കൊച്ചിൻ ഇന്റർനാഷണൽ എയർപോർട്ടിൽ നടന്ന സംഭവത്തിന്റെ പുനർസൃഷ്ടിയാണ് ചിത്രം. നിർഭാഗ്യകരമായ പ്രഭാതത്തിൽ, ദോഹയിൽ നിന്ന് 9W 555 എന്ന ജെറ്റ് എയർവേസ് വിമാനം 5:45 AM ന് ലക്ഷ്യസ്ഥാനത്തെത്തി. എന്നാൽ, കനത്ത മഴയെ തുടർന്ന് ദൂരക്കാഴ്ച കുറവായതിനാൽ വിമാനം ഇറക്കാൻ അനുവദിച്ചില്ല.

141 യാത്രക്കാരും 8 ക്രൂ അംഗങ്ങളുമുള്ള ഈ വിമാനത്തിൽ 4,844 കിലോഗ്രാം ഇന്ധനമാണ് കൊച്ചിയിലെ വ്യോമാതിർത്തിയിലെത്തുമ്പോൾ ബാക്കിയുണ്ടായിരുന്നത്.

റൺവേയിൽ ഇറങ്ങാൻ മൂന്ന് തവണ പരാജയപ്പെട്ടെങ്കിലും ദൃശ്യപരതയുടെ പരിമിതി കാരണം ഓരോ തവണയും ഇത് നിരസിക്കപ്പെട്ടു. ഓരോ ശ്രമത്തിനും ശേഷം, വിമാനത്തിന്റെ ഇന്ധനം യഥാക്രമം 4,699 കിലോ, 3,919 കിലോ, പിന്നെ 2,644 കിലോ ആയി കുറഞ്ഞു. കൊച്ചിയിലെ അവസാന ലാൻഡിംഗ് ശ്രമത്തിന് ശേഷം ജെറ്റ് എയർവേയ്‌സിന് തിരുവനന്തപുരത്തേക്ക് വിമാനം വീണ്ടും റൂട്ട് ചെയ്യേണ്ടിവന്നു.

കൊച്ചിയുടെ സാമീപ്യം കണക്കിലെടുത്ത് തിരുവനന്തപുരത്ത് പോലും ദൃശ്യപരത ഒരു വലിയ പ്രശ്നമായിരുന്നുവെന്ന് മനസ്സിലാക്കാൻ ഒരു പ്രതിഭയുടെ ആവശ്യമില്ല. ഔദ്യോഗിക ലക്ഷ്യസ്ഥാനത്ത് നിന്ന് 15 മിനിറ്റ് മാത്രം അകലെയുള്ള ബെംഗളൂരുവിലെ ഏറ്റവും അടുത്തുള്ള വിമാനത്താവളത്തിലേക്ക് വിമാനം വഴിതിരിച്ചുവിടേണ്ടതായിരുന്നു. എന്നാൽ, കൊച്ചിയിൽ നിന്ന് ഒരു മണിക്കൂർ അകലെയുള്ള തിരുവനന്തപുരത്തേക്ക് വിമാനം തിരിച്ചുവിടാനായിരുന്നു തീരുമാനം.

പിന്നീട് നടക്കുന്ന സംഭവവികാസങ്ങളും യാത്രക്കാരുടെ മനസികാവസ്ഥയുമാണ് ആദ്യ പകുതിയിൽ.
ക്രാഷ് ലാൻഡിംഗ് വലിയൊരു ദുരന്തമായി മാറുമെന്നതിനാൽ ക്യാപ്റ്റന്റെ പ്രവർത്തനങ്ങൾ സുരക്ഷാ ഉദ്യോഗസ്ഥർക്കും മാധ്യമങ്ങൾക്കും ഇടയിൽ വിവാദത്തിന് കാരണമായി. തുടർന്നുള്ള അന്വേഷണത്തിൽ, വിമാനത്തിൽ ലാൻഡിംഗ് സമയത്ത് 1500 കിലോഗ്രാം ഇന്ധനം നിർബന്ധമാക്കിയതിൽ നിന്ന് 349 കിലോഗ്രാം മാത്രമേ ശേഷിക്കുന്നുള്ളൂവെന്ന് കണ്ടെത്തി.

ഈ ദുരന്തത്തിന്റെ അനന്തരഫലങ്ങൾ 150-ലധികം ആളുകളുടെ ജീവൻ അപകടത്തിലാക്കിയതിനാൽ ക്യാപ്റ്റനെ സഹ പൈലറ്റായി തരംതാഴ്ത്തി. പൈലറ്റിനെ പലരും സാഹസിക നായകനായി വാഴ്ത്തിയെങ്കിലും ജീവൻ രക്ഷിക്കാനായിട്ടും അശ്രദ്ധനെന്ന് മുദ്രകുത്തി അന്വേഷണങ്ങൾ നേരിടേണ്ടി വരികയായിരുന്നു.

അജയ് ദേവ്ഗൺ, അമിതാബ് ബച്ചൻ, ബൊമൻ ഇറാനി തുടങ്ങിയവർ മികച്ച അഭിനയം കാഴ്ചവച്ചു. ചില പഴുതുകൾക്കിടയിലും പ്രേക്ഷകപ്രീതി നേടിയ ചിത്രത്തിലെ ഗ്രാഫിക്സും ബാക്ക്ഗ്രൗണ്ട് സ്കോറും പ്രശംസനീയമാണ്

സന്ദീപ് കെവ്‌ലാനിയും അമിൽ കീയാൻ ഖാനും ചേർന്ന് രചിച്ച, റൺവേ 34 സ്ക്രിപ്റ്റ് വിഷയത്തിൽ നിന്ന് വ്യതിചലിക്കുന്നില്ല. അനാവശ്യമായ മെലോഡ്രാമയോ ഹാസ്യ രംഗങ്ങളോ ബോളിവുഡ് സിനിമകളെ അലട്ടുന്ന പാട്ടും നൃത്തവും ഒന്നും തന്നെയില്ല. അതിശയിപ്പിക്കുന്ന VFX കൊണ്ട് ചിത്രത്തിന്റെ നിർമ്മാണ നിലവാരം ശ്രദ്ധേയമാണ്. ക്യാപ്റ്റൻ വിക്രാന്ത് തിരുവനന്തപുരത്തെ റൺവേയിൽ വിമാനം സുരക്ഷിതമായി ഇറക്കാൻ ശ്രമിക്കുമ്പോൾ സിനിമയുടെ ആദ്യ പകുതി നിങ്ങളെ മുൾമുനയിൽ നിർത്തുമ്പോൾ അന്വേഷണവും കോടതിമുറിയിലെ നാടകീയതയും കൈകാര്യം ചെയ്യുന്ന രണ്ടാം പകുതി നിങ്ങളെ പിടിച്ചിരുത്തുന്നു.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here