നവി മുംബൈ ഐടി കേന്ദ്രമാകും; വികസനക്കുതിപ്പിൽ സാറ്റലൈറ്റ് സിറ്റി

0

നവി മുംബൈ പ്രത്യേക സാമ്പത്തികമേഖല (NMSEZ) എന്നറിയപ്പെടുന്ന ഇന്റഗ്രേറ്റഡ് ഇൻഡസ്ട്രിയൽ ടൗൺഷിപ്പിന്റെ (NMIIT) 85 ശതമാനം ഭൂമി ഐ.ടി., അനുബന്ധ സേവനമേഖല എന്നിവയുടെ വികസനത്തിനായി വിട്ടുകൊടുക്കാൻ സംസ്ഥാന സർക്കാർ തീരുമാനിച്ചതോടെ നവിമുംബൈ ഐ.ടി. കേന്ദ്രമാകാനുള്ള വഴിയൊരുങ്ങി.

ഇതോടെ നവി മുംബൈ ഇന്റർനാഷണൽ എയർപോർട്ട്, നവി മുംബൈ മെട്രോ, മുംബൈ ട്രാൻസ് ഹാർബർ ലിങ്ക് തുടങ്ങിയ വലിയ ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ പ്രോജക്റ്റുകളുടെ പിന്തുണയോടെ, അന്തിമ ഉപഭോക്തൃ ഡിമാൻഡ് ആകർഷിക്കുന്ന ആരോഗ്യകരമായ റിയൽ എസ്റ്റേറ്റ് പ്രവർത്തനത്തിന് നവി മുംബൈ സാക്ഷ്യം വഹിക്കുന്നു.

സിറ്റി ആൻഡ് ഇൻഡസ്ട്രിയൽ ഡെവലപ്‌മെന്റ് കോർപ്പറേഷനും (സിഡ്‌കോ) മുകേഷ് അംബാനിയുടെ റിലയൻസ് ഗ്രൂപ്പും. വിവര സാങ്കേതിക കേന്ദ്രങ്ങൾ, വിദ്യാഭ്യാസ വിജ്ഞാന കേന്ദ്രങ്ങൾ, ആശുപത്രികളുള്ള മെഡിക്കൽ വിദ്യാഭ്യാസ സ്ഥാപനങ്ങൾ എന്നിവ ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു.

ഭൂമി വിവരസാങ്കേതികവിദ്യ കേന്ദ്രങ്ങൾ, നോളജ് പാർക്ക്, ഡിജിറ്റൽ കേന്ദ്രങ്ങൾ, നൈപുണിവികസന കേന്ദ്രങ്ങൾ, കായിക പരിശീലന കേന്ദ്രങ്ങൾ, മെഡിക്കൽ വിദ്യാഭ്യാസ ഗവേഷണ കേന്ദ്രങ്ങൾ എന്നിവ സ്ഥാപിക്കാനാണ് ഉപയോഗിക്കുകയെന്ന് നഗരവികസന മന്ത്രാലയം അറിയിച്ചു. നേരത്തേ വ്യവസായ നഗരമാക്കാൻ ലക്ഷ്യമിട്ട് നീക്കിവെച്ച ഭൂമി ഐ.ടി. മേഖലയ്ക്ക് വിട്ടുനൽകുന്നതോടെ വരും തലമുറയ്ക്ക് വൻതോതിൽ തൊഴിൽ ലഭ്യമാക്കുന്ന ഐ.ടി. കേന്ദ്രമായി നവി മുംബൈ മാറുമെന്നാണ് സർക്കാർ കണക്കുകൂട്ടുന്നത്.

നവി മുംബൈയിൽ ഐടി മേഖലയ്ക്കും സേവന മേഖലയ്ക്കും യോജിച്ച പരിസ്ഥിതിയാണ് നിലവിലുള്ളത്. വരാനിരിക്കുന്ന അന്താരാഷ്‌ട്ര വിമാനത്താവളം വഴി ഈ പ്രദേശം ദേശീയ അന്തർദേശീയ ലക്ഷ്യസ്ഥാനങ്ങളുമായി ബന്ധിപ്പിക്കാനും നടപടിയായി. എം‌ടി‌എച്ച്‌എൽ പൂർത്തിയാകുമ്പോൾ മുംബൈയിൽ നിന്ന് എളുപ്പത്തിൽ എത്തിച്ചേരാനാകും. അതിനാൽ സാമ്പത്തിക വളർച്ച വർധിപ്പിക്കുന്നതിനും അടുത്ത തലമുറ ഐടിക്കും അനുബന്ധ സേവനങ്ങൾക്കുമായി ഒരു സേവന മേഖലയുടെ കേന്ദ്രം വികസിപ്പിക്കുന്നതിനുമായി, എൻഎംഐഐടിയുടെ ഭൂമിയിൽ സർക്കാർ സേവന മേഖല അനുവദിച്ചു

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here